मी तलाठी

Talathi bharti – तलाठी भरती-2023

ताज्या घडामोडी

दैनिक चालू घडामोडी: 07 सप्टेंबर 2023

1.केंद्रीय गृह मंत्रालयाने पुद्दुचेरीच्या सरकारी शालेय पदवीधरांसाठी वैद्यकीय शिक्षणात 10% आरक्षण मंजूर केले.

केंद्रीय गृह मंत्रालयाने पदव्युत्तर वैद्यकीय शिक्षण घेत असलेल्या सरकारी उच्च माध्यमिक शाळांमधून पदवीधर झालेल्या विद्यार्थ्यांसाठी 10% क्षैतिज आरक्षण लागू करण्याच्या पुद्दुचेरीच्या प्रस्तावाला मंजुरी दिली आहे. हे आरक्षण धोरण, ताबडतोब लागू होईल, ज्यांनी NEET परीक्षा उत्तीर्ण केली आहे आणि इयत्ता I पासून सरकारी शाळांमध्ये शिक्षण पूर्ण केले आहे त्यांना फायदा होईल.

  1. सिल्वर पापलेटला महाराष्ट्राच्या राज्यमासा म्हणून ओळखला जाणार आहे.

‘सिल्व्हर पापलेट’ हा महाराष्ट्राचा राज्य मासा म्हणून ओळखला जाणार असल्याची माहिती मंत्री सुधीर मुनगंटीवार यांनी आज दिली. पापलेटला महाराष्ट्राचा राज्य मासा म्हणून घोषित केल्याने या अधिकृत माशांच्या अधिवासाचे संरक्षण करण्याबरोबरच सागरी पर्यावरणाचा समतोल राखण्यास मदत होईल.

  1. मध्य प्रदेशातील रायसेन जिल्ह्यातील सांची हे जागतिक वारसा स्थळ भारतातील पहिले सौर शहर बनले आहे.

मध्य प्रदेशातील रायसेन जिल्ह्यातील सांची हे जागतिक वारसा स्थळ भारतातील पहिले सौर शहर बनले आहे. मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान यांनी औपचारिक शुभारंभ केला. सांचीजवळील नागौरी येथे त्याची क्षमता 3 मेगावाट आहे, ज्यामुळे वार्षिक कार्बन डायऑक्साइड उत्सर्जन 13,747 टन कमी होईल.

4.ओडिशातील रायगडा शाल आणि कोरापुटमधील काळा जिरे तांदळासाठी जीआय टॅग मिळाला.

ओडिशाच्या रायगडा जिल्ह्यातील विशेषत: असुरक्षित आदिवासी समूह (PVTG) डोंगरिया कोंढच्या महत्त्वपूर्ण विकासामध्ये, कापगंडा म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या त्यांच्या हाताने विणलेल्या उत्कृष्ट शालींना प्रतिष्ठित भौगोलिक संकेत (GI) टॅग प्राप्त झाला आहे. कोरापुट जिल्ह्यातील ‘कोरापुट कालाजीरा’ तांदूळ, ज्याला अनेकदा ‘तांदूळाचा राजकुमार’ म्हटले जाते, त्याला भौगोलिक संकेत (GI) दर्जा मिळाला आहे.

5.संयुक्त राष्ट्र महासभेच्या 78 व्या सत्राचे उद्घाटन.

राष्ट्राध्यक्ष डेनिस फ्रान्सिस यांच्या नेतृत्वाखाली 78 वी संयुक्त राष्ट्र महासभा, जागतिक आव्हानांचा सामना करते. सरचिटणीस गुटेरेस यांनी शांतता, मानवाधिकार, हवामान आणि आर्थिक संधींसाठी सक्रिय कृती करण्याचे आवाहन केले.

6.नीरज मित्तल यांनी दूरसंचार विभाग सचिव म्हणून पदभार स्वीकारला.

मंत्रिमंडळाच्या नियुक्ती समितीने (ACC) नीरज मित्तल, 1992 च्या बॅचचे अनुभवी भारतीय प्रशासकीय सेवा (IAS) अधिकारी यांची दूरसंचार विभागात सचिव म्हणून नियुक्ती केली आहे. तमिळनाडूच्या माहिती तंत्रज्ञान विभागाचे प्रधान सचिव म्हणून त्यांच्या भूमिकेपूर्वी, नीरज मित्तल यांनी जागतिक बँक समुहात वरिष्ठ सल्लागार आणि पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्रालयात सहसचिव म्हणून काम केले. के राजारामन यांच्याकडून ते पदभार स्वीकारतील..

7.एसबीआय कार्डने एमएसएमईंना शॉर्ट-टर्म क्रेडिट प्रदान करण्यासाठी ‘सिंपलीसेव्ह मर्चंट एसबीआय कार्ड’ लाँच केले.

SBI कार्ड, भारतातील सर्वात मोठ्या प्युअर-प्ले क्रेडिट कार्ड जारी करणाऱ्या कंपनीने ‘सिंपलीसेव्ह मर्चंट एसबीआय कार्ड’ सादर केले आहे, जे सूक्ष्म, लघु आणि मध्यम उद्योगांसाठी (MSME) डिझाइन केलेले विशेष क्रेडिट कार्ड आहे. हे नवीन कार्ड एमएसएमई व्यापार्‍यांच्या अल्पकालीन क्रेडिट गरजा पूर्ण करण्यासाठी डिझाइन केले आहे आणि त्यांना विविध प्रकारचे विशेष फायदे प्रदान करते. Simply SAVE मर्चंट SBI कार्डचे अधिकृतपणे मुंबईतील ग्लोबल फिनटेक फेस्टमध्ये अनावरण करण्यात आले, ज्यामध्ये स्टेट बँक ऑफ इंडियाचे अध्यक्ष श्री. दिनेश खारा यांनी केला सन्मान.

  1. SBI कार्डने त्याच्या सुपर-प्रिमियम कार्ड ‘AURUM’ ची नवीन वैशिष्ट्ये लाँच केली.

भारतातील सर्वात मोठी क्रेडिट कार्ड जारीकर्ता, SBI कार्ड्सने त्यांच्या सुपर-प्रिमियम कार्ड ‘AURUM’ ची नवीन वैशिष्ट्ये लॉन्च केली आहेत, ज्याचा उद्देश उच्च-निव्वळ-वर्थ व्यक्तींसारख्या प्रीमियम विभागासाठी आहे. या वाढीमुळे, AURUM कार्डधारक त्यांच्या खर्चावर अवलंबून वार्षिक 2 लाख रुपयांपर्यंतचे लाभ घेऊ शकतील. हे कार्ड कार्डधारकांना अमर्यादित आंतरराष्ट्रीय लाउंज प्रवेश देते, सोबत येणाऱ्या पाहुण्यांसाठी चार आंतरराष्ट्रीय लाउंज भेटी. याव्यतिरिक्त, कार्ड स्वागत भेट म्हणून क्लब मॅरियटचे एक वर्षाचे सदस्यत्व देते.

9.प्रयागराज पोलिसांनी ज्येष्ठ नागरिकांच्या मदतीसाठी ‘सवेरा’ योजना सुरू केली…

प्रयागराज पोलिसांनी त्यांच्या समाजातील ज्येष्ठ नागरिकांची सुरक्षा आणि कल्याण सुनिश्चित करण्यासाठी एक सक्रिय पाऊल उचलले आहे. त्यांनी नुकतीच ‘सवेरा’ योजना सुरू केली आहे, ज्याचा उद्देश प्रयागराज झोनमधील सात जिल्ह्यांमध्ये राहणाऱ्या ज्येष्ठ नागरिकांना आरोग्य आणि इतर आपत्कालीन परिस्थितीत अत्यावश्यक सेवा पुरवणे आहे. गेल्या तीन दिवसांत 700 हून अधिक ज्येष्ठ नागरिकांनी नोंदणी करून या उपक्रमाकडे लक्षणीय लक्ष आणि सहभाग मिळाला आहे..

10.भारतीय-अमेरिकन वैद्य डॉ. सिद्धार्थ मुखर्जी यांचा ब्रिटनच्या सर्वोच्च नॉन-फिक्शन पुरस्काराच्या लाँगलिस्टमध्ये समावेश…

भारतीय-अमेरिकन डॉक्टर आणि संशोधक डॉ. सिद्धार्थ मुखर्जी-पुस्तक लंडनमधील नॉन-फिक्शनसाठी प्रतिष्ठित £50,000 च्या बेली गिफर्ड पुरस्कारासाठी निवडले गेले आहे. ‘द सॉन्ग ऑफ द सेल: अम्मानचे एक्सप्लोरेशन ऑफ मेडिसिन अँड द न्यू ह्युमन’, जे घोषित केलेल्या 13-यादी लांबलचक यादींपैकी एक आहे, हे सेल्युलर संशोधनाविषयी आहे ज्यामुळे मेमरी, अल्झायमर आणि एड्सवर औषधोपचार केले जाऊ शकतात.

11.भारतीय हवाई दल आणि ड्रोन फेडरेशन ऑफ इंडिया भारत ड्रोन शक्ती 2023 चे सह-होस्टिंग करणार आहेत.

भारतीय वायुसेना (IAF) ‘भारत ड्रोन शक्ती 2023’ चे सह-यजमान करण्यासाठी ड्रोन फेडरेशन ऑफ इंडियासोबत सहयोग करत आहे. आगामी कार्यक्रम, 25 आणि 26 सप्टेंबर 2023 रोजी नियोजित, हिंडन (गाझियाबाद) येथे IAF च्या एअरबेसवर आयोजित केला जाईल. ५० हून अधिक थेट हवाई प्रात्यक्षिकांसह भारतीय ड्रोन उद्योगाच्या पराक्रमावर प्रकाश टाकणारे हे एक प्रमुख प्रदर्शन असेल अशी अपेक्षा आहे.

12.दरवर्षी 8 सप्टेंबर रोजी आंतरराष्ट्रीय साक्षरता दिवस साजरा केला जातो…

प्रतिष्ठेसाठी आणि मानवी हक्कांसाठी आणि साक्षर आणि शाश्वत समाजासाठी साक्षरतेचे महत्त्व वाढविण्यासाठी दरवर्षी 8 सप्टेंबर रोजी आंतरराष्ट्रीय साक्षरता दिवस साजरा केला जातो. युनायटेड नेशन्स एज्युकेशनल, सायंटिफिक अँड कल्चरल ऑर्गनायझेशन (UNESCO) द्वारे जागतिक, प्रादेशिक, देश आणि स्थानिक पातळीवर हा दिवस जगभरात साजरा केला जातो.
‘संक्रमणातील जगासाठी साक्षरतेला प्रोत्साहन देणे: शाश्वत आणि शांत समाजासाठी पाया उभारणे’ ही थीम आहे. या थीम अंतर्गत, साक्षरता दिवस 2023 जगभरात जागतिक, प्रादेशिक, देश आणि स्थानिक पातळीवर साजरा केला जाईल.